Nhập đường từ Lào, vì sao doanh nghiệp không được hưởng ưu đãi thuế?

nhap duong tu lao vi sao doanh nghiep khong duoc huong uu dai thue
Ảnh minh họa.

Bộ Tài chính cho biết đã nhận được công văn của Cục Hải quan tỉnh Quảng Nam về đề nghị hướng dẫn áp dụng thuế suất đối với mặt hàng đường nhập khẩu từ Lào.

Theo đó, Bộ Tài chính cho biết, căn cứ quy định của Nghị định 122, Thông tư 05-BCT, lượng đường mà Công ty TNHH Hoàng Nam Giang đã nhập khẩu (120 tấn đường) được xác định là lượng đường nhập khẩu ngoài hạn ngạch thuế quan và áp dụng mức thuế suất nhập khẩu ngoài hạn ngạch là 80% (đối với đường thô) và 85%, 100% (đối với đường tinh).

Trường hợp Công ty Hoàng Nam Giang được Bộ Công Thương cấp thông báo giao quyền sử dụng hạn ngạch thuế quan năm 2017 đối với mặt hàng đường thì công ty sẽ được áp dụng mức thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt 2,5% (giảm 50% so với mức thuế suất ATIGA) đối với lượng đường trong hạn ngạch nhập khẩu nếu đáp ứng được các điều kiện về vận chuyển và xuất xứ.

Được biết, Bộ Tài chính cũng đã đề nghị phía Bộ Công Thương có ý kiến tham gia về vấn đề này.

Trước đó, Cục Hải quan tỉnh Quảng Nam đã phát sinh vướng mắc liên quan đến chính sách thuế tại Nghị định 124 về Biểu thuế nhập khẩu ưu đãi đặc biệt để thực hiện Hiệp định thương mại song phương giữa Chính phủ nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam và Chính phủ nước Cộng hoà dân chủ nhân dân Lào đối với mặt hàng đường nhập khẩu từ Lào.

Cụ thể, Công ty TNHH Thương mại Hoàng Nam Giang đăng ký tờ khai ngày 21/4/2017 tại Chi cục Hải quan cửa khẩu Cảng Kỳ Hà để nhập khẩu kinh doanh mặt hàng đường mía (DCR sugar) khối lượng 120 tấn trị giá nguyên tệ 60.000 USD, xuất xứ từ Lào (có C/O form S) khai báo mã số HS: 1701.14.00 với thuế suất nhập khẩu 2,5% (ưu đãi giảm 50% thuế suất thuế nhập khẩu ATIGA theo Phụ lục I Nghị định 124) và thuế VAT 5%.

Theo Cục Hải quan tỉnh Quảng Nam, số hàng hoá này thuộc diện phải kiểm tra thực tế, đã được vận chuyển từ Lào về Việt Nam qua cửa khẩu quốc tế Lao Bảo, hiện đã tập kết tại Chi cục từ ngày 24/4/2017 và chờ thông quan theo quy định.

Dẫn quy định tại Khoản 1 Điều 6 Nghị 187 ngày 20/11/2013 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thương mại về hoạt động mua bán hàng hoá quốc tế và các hoạt động đại lý mua, bán, gia công và quá cảnh hàng hoá với nước ngoài thì mặt hàng đường thuộc danh mục hàng hoá nhập khẩu theo giấy phép, áp dụng chế hạn ngạch thuế quan thuộc diện quản lý chuyên ngành của Bộ Công Thương. Hiện nay, Bộ Công Thương chưa có công bố danh sách doanh nghiệp được cấp hạn ngạch thuế quan năm 2017.

Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 4, Nghị định 124 của Chính phủ thì mặt hàng đường được hưởng ưu đãi giảm 50% mức thuế suất thuế nhập khẩu theo biểu thuế ưu đãi đặc biệt ATIGA, không quy định rõ mức thuế này áp dụng trong hạn ngạch hay ngoài hạn ngạch thuế quan.

nhap duong tu lao vi sao doanh nghiep khong duoc huong uu dai thue Thuế suất với đường nhập từ Lào ngoài hạn ngạch là 80 - 100%

Tổng cục Hải quan vừa phản hồi về một số vướng mắc liên quan đến việc áp dụng thuế suất thuế nhập khẩu với mặt ...

Nguyễn Thảo

Theo BizLive

Nguồn: vietnambiz.vn