Điều khiển ô tô chạy chậm, có bị phạt?

.
Khi lưu thông trên đường, nhất là trên các đường lớn, đôi khi gặp một số xe chạy với tốc độ rất chậm. Việc này sẽ gây cản trở giao thông và dễ xảy ra xích mích với nhau khi gặp phải các tài xế nóng tính.

Điều khiển ô tô chạy chậm, có bị phạt? - ảnh 1
Khi lưu thông trên đường, người điều khiển phương tiện phải tuân thủ tốc độ được quy định.

Hành vi chạy chậm sẽ bị xử phạt theo điểm b khoản 2 Điều 5 Nghị định 46/2016: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy, trừ trường hợp các xe khác đi cùng chiều chạy quá tốc độ quy định;
Tuy nhiên, nếu trường hợp các xe khác đi cùng chiều mà chạy quá tốc độ quy định cho phép thì xe ô tô chạy tốc độ thấp sẽ không bị xử phạt. Do đó, khi điều khiển xe tham gia giao thông trên các tuyến đường phải tuân thủ đúng tốc độ đã được quy định.
LÊ HUY
  • Chia sẻ
Nguồn: plo.vn